Welcome to Văn Phòng Luật Sư Nguyễn Hoàng

Monday
Nov 20th
Text size
  • Increase font size
  • Default font size
  • Decrease font size
Home Thông Tin Pháp Luật Tin Pháp Luật

Tin Pháp Luật

Người bị Tòa án tuyên bố là mất năng lực hành vi dân sự thì có được kết hôn hay không?



  Thứ ba, 23/04/2013 13:43  
 

(CAO) Hỏi: Người bị Tòa án tuyên bố là mất năng lực hành vi dân sự thì có được kết hôn hay không? Theo quy định của pháp luật, những trường hợp nào bị cấm kết hôn?
(hoangphuc90@...)

Trả lời: Theo quy định tại Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình, việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

5. Giữa những người cùng giới tính.

Theo các quy định nêu trên, trường hợp người bị Tòa án tuyên bố "mất năng lực hành vi dân sự" thì không được kết hôn.

 

Người vợ thản nhiên thăm 'tình nhân' là kẻ sát hại chồng

Người vợ thản nhiên thăm 'tình nhân' là kẻ sát hại chồng


Trong nỗi đau tột cùng vì mất người con trai, bà m...

Sau vụ 4 nữ sinh bị xe tải cán: Học sinh vẫn vô tư đi xe máy

Sau vụ 4 nữ sinh bị xe tải cán: Học sinh vẫn vô tư đi xe máy


(Dân Việt) - Chiều 24.4, đám tang 4 nữ sinh bị xe ...

Trước đám cưới, em gái cô dâu bị xâm hại

Trước đám cưới, em gái cô dâu bị xâm hại


ANTĐ - Phùng Đăng Huấn ( SN 1990), ở phường Đ...

Vụ "Bà phó phòng quậy": Đủ căn cứ để khởi tố vụ án

Vụ


(Dân Việt) - Luật sư Trịnh Anh Dũng (Đoàn luật sư ...

Trang 9 of 322

Chia sẻ thông tin

Tìm kiếm trên site

Hỗ trợ trực tuyến

Luật Sư Hoàng
Yahoo! Status (online/Offline)

Hotline : 0918 254 000

Quỳnh Nga
Yahoo! Status (online/Offline)

Quảng Cáo