Welcome to Văn Phòng Luật Sư Nguyễn Hoàng

Tuesday
Nov 21st
Text size
  • Increase font size
  • Default font size
  • Decrease font size
Home Dịch Vụ Tư Vấn Kinh Doanh Không giới hạn tuổi tham gia BHXH bắt buộc

Không giới hạn tuổi tham gia BHXH bắt buộc

E-mail In
Người dùng đánh giá: / 0
Nghèo nànTốt 

Tôi đang làm việc tại một ngân hàng cổ phần và được ký hợp đồng ba năm một lần. Hồi tháng 1, tôi đủ tuổi hưu (55 tuổi) nhưng chỉ có 14 năm đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) nên không được lãnh lương hưu.

Mặc dù đơn vị tôi vẫn tiếp tục đóng phí BHXH nhưng lại không được chấp nhận. Việc không thu BHXH nêu trên có đúng không?

Nguyễn Thị Hòa Bình
(57/6 Mạc Đĩnh Chi, quận 1, TP.HCM)

Ông ĐỖ QUANG KHÁNH, Phó Giám đốc BHXH TP.HCM, trả lời:

Theo Điều 2 Luật BHXH, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ ba tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Hiện không có quy định giới hạn độ tuổi tham gia BHXH bắt buộc.

Do đó, nếu hồi tháng 2, bà đủ tuổi nghỉ hưu (55 tuổi) nhưng đơn vị vẫn tiếp tục ký hợp đồng lao động và sử dụng bà làm việc thì bà vẫn thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc. Nếu nhân viên BHXH không thực hiện theo đúng quy định trên thì bà có thể khiếu nại đến thủ trưởng cơ quan BHXH để được giải quyết.

NHƯ NGHĨA ghi

 

Chia sẻ thông tin

Tìm kiếm trên site

Hỗ trợ trực tuyến

Luật Sư Hoàng
Yahoo! Status (online/Offline)

Hotline : 0918 254 000

Quỳnh Nga
Yahoo! Status (online/Offline)

Quảng Cáo